I. Cảm biến nhiệt độ PT100 là gì?
1.1 Vì sao lại gọi là pt100?
Vậy là bạn đã biết rồi đúng không, Pt100 nó chính là biểu thị rằng điện trở danh nghĩa của Platinium (vật liệu cấu tạo cảm biến) tại 0 độ C sẽ là 100 ohm (Ω).
1.2 Đầu dò PT100 là gì?
Đầu dò PT100 kết hợp với đầu DIN B là một loại cảm biến nhiệt độ dựa trên sự thay đổi của điện trở. Khi nhiệt độ là 0°C, điện trở của nó là 100 ohm và có độ chính xác ±0.15°C. Mỗi độ C tăng lên, điện trở thay đổi 0.00385 ohm.
hình
1.3 Nguyên lý hoạt động của cảm biến PT100 phi–6 dài 50mm.
Dưới đây là các bước cơ bản trong quá trình chuyển đổi tín hiệu điện trở của PT100:
Cung cấp nguồn điện: Dòng điện được cấp vào cảm biến PT100.
II. Cảm biến nhiệt độ PTS-1B-6X050-B3B
2 .1 Cảm biến nhiệt độ PTS-1B-6X050-B3B
| Thông số | Mô tả |
| Mã sản phẩm | PTS-1B-6X050-B3B |
| Kiểu cảm biến | Cảm biến nhiệt độ PT100 Class B |
| Vỏ cảm biến | AISI316, đường kính ngoài Ø 6 mm |
| Ren kết nối | 1/2” male GAS |
| Kiểu lắp đặt | Lắp dưới đầu cảm biến |
| Tiêu chuẩn | DIN B |
| Nhiệt độ hoạt động | -100°C đến + 500°C |
| Chất liệu đầu cảm biến | Nhôm |
| Chất liệu vật liệu nhúng | Thép AISI 316L (an toàn thực phẩm) |
| Chất liệu khớp nối | Không có (N.A.) |
| Điện trở cách điện cảm biến | MgO Magnesium Oxide >20Mohm @ 25°C (500VDC) |
| Kiểu đầu dò | Không thu nhỏ đầu dò (NO) |
| Chiều dài vỏ cảm biến (L) | 50 mm đến 500 mm (tùy chọn 100, 150, 200, 250, 300, 350, 400, 450, 500) |
| Đường kính ngoài vỏ cảm biến (S) | 6 mm |
| Đường kính trong vỏ cảm biến | 5 mm |
| Thời gian đáp ứng RTD | 6,5 giây |
2.2 Mã sản phẩm có ý nghĩa gì?
Mã sản phẩm “PTS-1B-6X050-B3B” cho cảm biến nhiệt độ PT100 có thể được giải thích như sau:
6X050: Mã này quy định kích thước đầu dò. Bao gồm 6X là đường kính đầu dò phi 6mm, và 050 là độ dài đầu dò của cảm biến (tùy chọn 050, 100, 150, 200, 250, 300, 350, 400, 450, 500)
B3B:
- Chữ B cuối cùng là chuẩn Head Din B. Cảm biến PT100 với đầu DIN B là một cảm biến nhiệt độ dựa trên sự thay đổi điện trở với điện trở danh nghĩa là 100 ohm ở 0°C, với độ chính xác là ±0.15°C (hệ số biến động là 0.00385 ohm trên mỗi độ C).
Thời gian đáp ứng RTD với ống thép AISI-316/304 cách điện MgO, tuân theo tiêu chuẩn B.S. 1904/1984/CEI60751. Thả ngâm 50mm trong nước chảy với tốc độ 1m/s. Tính toán dựa trên 63,2% của sự nhảy nhiệt, phụ thuộc vào đường kính và độ dày của thân cảm biến.
2.3 Cấu tạo Cảm biến nhiệt độ PTS-1B-6X050-B3B
RTD response time: Thời gian đáp ứng RTD (đã giải thích ở trên).
Steel tube AISI-316/304: Vỏ cảm biến bằng thép không gỉ loại AISI-316 hoặc AISI-304.
MgO insulated: Cách điện bằng Magiê oxit (MgO).
50mm immersion in water at a speed of 1m/s: Thả ngâm cảm biến 50mm trong nước chảy với tốc độ 1 mét trên giây.
III. Ứng dụng PT100 trong các lĩnh vực
Nhà máy xi măng
Nhà máy chế biến xăng dầu
Các khu sản xuất nhiên liệu
Nhà máy xử lý rác thải
Nhà máy tái chế kim loại, phế liệu
Đo nhiệt độ lò hơi; lò rang cafe, lò ấp trứng; lò đốt, lò sấy lúa
Đo nhiệt độ trong lò nung, nồi hơi, hệ thống HVAC, máy móc công nghiệp
Theo dõi nhiệt độ trong các quy trình sản xuất bia rượu, nước giải khát
Kiểm soát nhiệt độ trong phòng thí nghiệm
Đo nhiệt độ nước trong các đường ống nước
IV. Cảm biến nhiệt độ PTS-1B-6X050-B3B và bộ chuyển đổi tín hiệu
4.1 Bộ chuyển đổi tín hiệu nhiệt độ T120
4.2 Thông số kỹ thuật
- Thang đo có thể cài đặt: -200… +650 độ C đối với pt100 và -60…+650 độ C đối với Ni100
- Nguồn cấp: 5-30 Vdc
- Input: Pt100 2,3,4 dây hoặc Ni100 2,3,4 dây
- Output: 4-20mA hoặc 20-4 mA.
- Sai số: 0,1%
- Nhiệt độ môi trường làm việc: -40 …. +85 độ C
- Kích thước: Ø 43,7 x 20 mm
- Thời gian đáp ứng: <620ms
V. Kết nối PT100 với bộ đọc
5.1 Bộ hiển thị nhiệt độ PID ATR244-12ABC
Hưng Phát sẽ giới thiệu đến các bạn bộ đọc hay còn gọi là bộ điều khiển nhiệt độ PID ATR244-12ABC đến từ Pixsys, Italya. Đây là sản phẩm được đánh giá cao bởi khả năng hiển thị giá trị nhiệt độ thiết bị đo nhiệt độ PT100 Ø6 x 50mm chính xác và điều khiển PID hiệu quả cho các cơ cấu chấp hành khác thông qua ngõ ra Analog.
5.2 Thông số kĩ thuật Cảm biến nhiệt độ PTS-1B-6X050-B3B
- Hãng sản xuất: Pixsys – Italy
- Nguồn cấp: 24..230 V AC / DC ±15% 50/60 Hz
- Công suất: 8W
- Hiển thị: 4 số 0,52’’ trắng, 5 số 0,30’’ đỏ
- Temperature: 0-45° C
- Đầu vào:
- Can nhiệt loại: K, S, R, J, T, N, B
- Cảm biến nhiệt độ: PT100, PT500, PT1000, Ni100, PTC1K, NTC10K
- Điện áp: 0..10 V
- Dòng điện: 0/4..20mA
- Chiết áp: 1..150 KΩ
- Đầu ra:
- 2 Relay 2 A – 250 V AC